HomeHealthਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਓਮਿਕਰੋਨ ਦੇ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਟਰਾਂਸਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਸਬੂਤ ਮਿਲੇ ਹਨ

ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਓਮਿਕਰੋਨ ਦੇ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਟਰਾਂਸਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਸਬੂਤ ਮਿਲੇ ਹਨ

- Advertisement -spot_img

[ad_1]

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਫੈਲੇ ਇਸ ਦੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਡੈਲਟਾ ਪ੍ਰਮੁੱਖਤਾ ਤੋਂ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤਬਦੀਲੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਹ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਅਧਿਐਨ ਹੈ ਜੋ SARS CoV-2 ਲਾਗਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਉੱਚ ਸੀਰੋਪੋਜ਼ਿਟਿਵਿਟੀ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਧੀਆਂ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਲਾਗਾਂ, ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਅਤੇ ਲੱਛਣ ਸੰਕਰਮਣ ਦਰ ਦੇ ਨਾਲ ਓਮਿਕਰੋਨ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਟ੍ਰਾਂਸਮਿਸ਼ਨ ਦਾ ਸਬੂਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ਼ ਲਿਵਰ ਐਂਡ ਬਿਲੀਰੀ ਸਾਇੰਸਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਕਰਵਾਇਆ ਗਿਆ ਅਧਿਐਨ, ਓਮਿਕਰੋਨ ਨੂੰ WHO ਦੁਆਰਾ VoC ਵਜੋਂ ਮਨੋਨੀਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੇ ਦਿਨ ਤੋਂ 264 ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਿਗਿਆਨ, ਕਲੀਨਿਕਲ ਅਤੇ ਜੀਨੋਮ ਕ੍ਰਮ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਅਧਾਰਤ ਹੈ। ਅਧਿਐਨ ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੇ ਗਏ 264 ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚੋਂ, 68.9 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਪਛਾਣ ਡੈਲਟਾ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਉਪ-ਵੰਸ਼ਾਂ ਵਜੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕਿ 31.06 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਓਮਾਈਕਰੋਨ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੁੱਖ ਉਪ-ਵੰਸ਼ (73.1 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਵਜੋਂ BA.1 ਸੀ। ਓਮਿਕਰੋਨ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਕੇਸ ਲੱਛਣ ਰਹਿਤ (nP,61 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਸਨ ਅਤੇ ਕਿਸੇ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਕੁੱਲ 72 (87.8 ਫੀਸਦੀ) ਕੇਸਾਂ ਦਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਟੀਕਾਕਰਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 39.1 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੇ ਯਾਤਰਾ ਜਾਂ ਸੰਪਰਕ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕਿ 60.9 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੇ ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਟ੍ਰਾਂਸਮਿਸ਼ਨ ਦਿਖਾਇਆ। ਅਧਿਐਨ ਨੇ ਉਜਾਗਰ ਕੀਤਾ, ਕਮਿਊਨਿਟੀ ਵਿੱਚ ਇਸਦੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖਤਾ ਦੇ ਨਾਲ ਓਮਿਕਰੋਨ ਦੇ ਕੇਸਾਂ ਦੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਤਰੱਕੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਭਾਰੀ ਵਾਧਾ 1.8 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ 54 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੱਕ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ। ਅਧਿਐਨ ਨੇ ਦੇਖਿਆ ਕਿ ਬੱਚਿਆਂ ਅਤੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਨੌਜਵਾਨ ਬਾਲਗ ਅਤੇ ਮਰਦ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਏ ਸਨ, ਜੋ ਕਿ ਹੋਰ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤੇ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮਾਜਿਕਤਾ ਅਤੇ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਸਬੰਧਾਂ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਤੀਜੇ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕੋਵਿਡ-19 ਦੀ ਲਾਗ ਦੇ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵੇਰੀਐਂਟ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਕਮੀ ਆਈ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ 87.8 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਆਬਾਦੀ ਪੂਰੀ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਟੀਕਾਕਰਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੁਬਾਰਾ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਵਧੇ ਹੋਏ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਸੰਕਰਮਣ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੈ। ਨਤੀਜੇ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵੇਰੀਐਂਟ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਕੋਵਿਡ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਵੈਕਸੀਨ ਜਾਂ ਕੁਦਰਤੀ ਪ੍ਰਤੀਰੋਧਕਤਾ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਕਮੀ ਦਾ ਸੁਝਾਅ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵੀ ਅਧਿਐਨ ਹੈ ਜਿੱਥੇ 25 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ 23 ਦਸੰਬਰ ਤੱਕ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਪੰਜ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਤੋਂ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਾਰੇ RT-PCR ਤੋਂ ਸਾਹ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਕੇਸਾਂ ਦੀ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ, ਜੋ ਪੂਰੇ ਜੀਨੋਮ ਕ੍ਰਮ ਦੇ ਅਧੀਨ ਸਨ। ਸੰਪੂਰਨ ਜਨਸੰਖਿਆ ਅਤੇ ਕਲੀਨਿਕਲ ਵੇਰਵੇ ਦਰਜ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਇਹ ਬੂਸਟਰ ਟੀਕਾਕਰਨ ਦੀ ਫੌਰੀ ਲੋੜ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉੱਚ-ਜੋਖਮ ਵਾਲੇ ਟ੍ਰਾਂਸਮਿਸ਼ਨ ਆਬਾਦੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੋਮੋਰਬੀਡੀਟੀਜ਼ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਅਸਮਪੋਮੈਟਿਕ ਕੈਰੇਜ਼ ਲਈ ਤੇਜ਼ ਖੋਜ ਰਣਨੀਤੀਆਂ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਦੇ ਨਾਲ ਗੈਰ-ਦਵਾਈਆਂ ਦੇ ਦਖਲਅੰਦਾਜ਼ੀ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਵਾਰੰਟੀ ਦੇਵੇਗਾ। ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਓਮਿਕਰੋਨ ਮਰੀਜ਼ਾਂ (60.9 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ) ਕੋਲ ਕੋਈ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਯਾਤਰਾ ਇਤਿਹਾਸ ਜਾਂ ਸੰਪਰਕ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਥਾਨਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਾਗ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਭਾਈਚਾਰੇ ਵਿੱਚ ਫੈਲਣ ਅਤੇ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ।

- Advertisement -spot_img
- Advertisement -spot_img
Stay Connected
16,985FansLike
2,458FollowersFollow
23,500SubscribersSubscribe
Must Read
- Advertisement -spot_img
Related News

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here