HomeHealthਓਮਿਕਰੋਨ ਘੱਟ ਗੰਭੀਰ ਭਾਵੇਂ ਅਣ-ਟੀਕੇ ਲਈ, ਐਸ.ਅਫਰੀਕਨ ਅਧਿਐਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ

ਓਮਿਕਰੋਨ ਘੱਟ ਗੰਭੀਰ ਭਾਵੇਂ ਅਣ-ਟੀਕੇ ਲਈ, ਐਸ.ਅਫਰੀਕਨ ਅਧਿਐਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ

- Advertisement -spot_img

[ad_1]

ਅਦੀਸ ਅਬਾਬਾ: ਤਾਜ਼ੀ ਉਮੀਦ ਦੀ ਕਿਰਨ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਵਿਸ਼ਵ ਕੋਵਿਡ ਸੰਕਰਮਣ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਦੱਖਣੀ ਅਫ਼ਰੀਕੀ ਅਧਿਐਨ, ਜਿਸਦੀ ਪੀਅਰ-ਸਮੀਖਿਆ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਬਾਕੀ ਹੈ, ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵੇਰੀਐਂਟ ਅਣ-ਟੀਕਾਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਹੋਰ ਵੀ ਘੱਟ ਗੰਭੀਰ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਨੈਸ਼ਨਲ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਕਮਿਊਨੀਕੇਬਲ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ (ਐਨਆਈਸੀਡੀ) ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਟੀਕਾਕਰਨ ਨਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਲੋਕ ਜੋ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਛੂਤ ਵਾਲੇ ਓਮਾਈਕਰੋਨ ਵੇਰੀਐਂਟ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਬਿਮਾਰ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਪਿਛਲੇ ਕੋਵਿਡ ਤਣਾਅ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਜਾਂ ਮਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। . ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ‘ਚ ਹੋਇਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵੇਰੀਐਂਟ ਭਾਰਤ ਸਮੇਤ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਜੰਗਲ ਦੀ ਅੱਗ ਵਾਂਗ ਫੈਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਨੇ ਚੌਥੀ ਲਹਿਰ ਦੇਖੀ ਹੈ ਜੋ ਹੁਣ ਸਮਤਲ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਖੋਜਾਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ, “ਉਮਰ, ਲਿੰਗ, ਸਹਿ-ਰੋਗ ਅਤੇ ਉਪ-ਡਿਸਟ੍ਰਿਕਟ ਲਈ ਸਮਾਯੋਜਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਵੇਵ 3 ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਵੇਵ 4 ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਕਮੀ ਆਈ ਸੀ,” ਖੋਜਾਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ। ਇਸ ਵਿਚ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, “ਪੂਰਵ ਨਿਦਾਨ ਕੀਤੇ ਸੰਕਰਮਣ ਅਤੇ ਟੀਕਾਕਰਣ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਕਮੀ ਦੀ ਹੱਦ ਘਟਾਈ ਗਈ ਸੀ।” ਅਧਿਐਨ ਨੇ ਪਹਿਲੀਆਂ ਤਿੰਨ ਕੋਵਿਡ-19 ਤਰੰਗਾਂ ਦੇ 11,609 ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਨਵੀਂ ਓਮਾਈਕਰੋਨ-ਸੰਚਾਲਿਤ ਵੇਵ ਦੇ 5,144 ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨਾਲ ਕੀਤੀ। ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਚੌਥੀ ਓਮਾਈਕਰੋਨ ਵੇਵ ਦੌਰਾਨ ਕੋਵਿਡ ਲਈ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਟੈਸਟ ਕਰਨ ਦੇ 14 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਅੱਠ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਜਾਂ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਏ, ਪਹਿਲੀਆਂ ਤਿੰਨ ਕੋਵਿਡ ਤਰੰਗਾਂ ਵਿੱਚ 16.5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ, ਨਿਊਯਾਰਕ ਪੋਸਟ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। “ਓਮਾਈਕਰੋਨ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਵੇਵ ਵਿੱਚ, ਗੰਭੀਰ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਜਿਆਦਾਤਰ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਲਾਗ ਅਤੇ/ਜਾਂ ਟੀਕਾਕਰਣ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੇ ਕਾਰਨ ਘਟਾਏ ਗਏ ਸਨ, ਪਰ ਅੰਦਰੂਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਘਟੀ ਹੋਈ ਵਾਇਰਲੈਂਸ ਡੈਲਟਾ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਗੰਭੀਰ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਜਾਂ ਮੌਤ ਦੇ ਲਗਭਗ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਘੱਟ ਜੋਖਮ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦੀ ਹੈ। “ਖੋਜਕਾਰਾਂ ਨੇ ਨੋਟ ਕੀਤਾ। ਅਫਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੇ ਕੇਸਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 10,245,090 ਕੇਸਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ, ਅਫਰੀਕਾ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਂਸ਼ਨ (ਅਫਰੀਕਾ ਸੀਡੀਸੀ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਅਫਰੀਕਾ ਸੀਡੀਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ, ਮੋਰੋਕੋ, ਟਿਊਨੀਸ਼ੀਆ ਅਤੇ ਇਥੋਪੀਆ ਮਹਾਂਦੀਪ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇਸਾਂ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹਨ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਦੇ ਚੋਟੀ ਦੇ ਛੂਤ ਰੋਗ ਮਾਹਰ ਐਂਥਨੀ ਫੌਸੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਓਮਿਕਰੋਨ ਗੰਭੀਰਤਾ ‘ਤੇ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਰੂਪ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੰਚਾਰਿਤ ਹੈ, ਇਹ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਲੇ ਡੈਲਟਾ ਤਣਾਅ ਨਾਲੋਂ ਘੱਟ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ ਜੋ ਕਿ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਘਾਤਕ ਸੀ। ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਫੌਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੀਟਾ ਅਤੇ ਡੈਲਟਾ ਦੋਵਾਂ ਰੂਪਾਂ ਨਾਲੋਂ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲੇ, ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ, ਗੰਭੀਰ ਬਿਮਾਰੀ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਓਮਿਕਰੋਨ ਘੱਟ ਗੰਭੀਰ ਹੈ। ਯੂਕੇ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਅਧਿਐਨਾਂ – ਯੂਕੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਏਜੰਸੀ, ਸਕਾਟਲੈਂਡ ਵਿਖੇ ਐਡਿਨਬਰਗ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ, ਅਤੇ ਇੰਪੀਰੀਅਲ ਕਾਲਜ – ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਬਿਮਾਰੀ ਦੀ ਗੰਭੀਰਤਾ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਵਿੱਚ, ਓਮਾਈਕਰੋਨ ਡੈਲਟਾ ਤੋਂ ਘੱਟ ਜਾਪਦਾ ਹੈ। ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਅਧਿਐਨ ਇਹ ਵੀ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਡੇਲਟਾ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਓਮਿਕਰੋਨ ਵਿੱਚ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਜਾਂ ਮੌਤ ਦਾ ਜੋਖਮ 65 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਘੱਟ ਸੀ, ਅਤੇ ਤੀਬਰ ਦੇਖਭਾਲ ਦਾ ਜੋਖਮ 83 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸੀ।

- Advertisement -spot_img
- Advertisement -spot_img
Stay Connected
16,985FansLike
2,458FollowersFollow
23,500SubscribersSubscribe
Must Read
- Advertisement -spot_img
Related News

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here