HomeEducationਅਧਿਆਪਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਪੱਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਗਲਤੀ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ...

ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਪੱਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਗਲਤੀ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਤੋਂ

- Advertisement -spot_img

[ad_1]

ਸੈਂਟਰਲ ਬੋਰਡ ਆਫ਼ ਸੈਕੰਡਰੀ ਐਜੂਕੇਸ਼ਨ (ਸੀਬੀਐਸਈ) ਨੇ ਅਜੇ ਤੱਕ ਸਿਲੇਬਸ ਦੇ ਅੱਧੇ ਜਾਂ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲਈ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬੋਰਡ ਕਈ ਵਿਵਾਦਾਂ ਵਿੱਚ ਘਿਰਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਸੀ ਜਦੋਂ ਸੀਬੀਐਸਈ 10ਵੀਂ ਅਤੇ 12ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਐਮਸੀਕਿਊ ਮੋਡ ਵਿੱਚ ਕਰਵਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਆਪਣੇ ਸਕੂਲ ਨੂੰ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਕੇਂਦਰਾਂ ਵਜੋਂ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਦੂਰੀ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ ਲਈ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਕੁਝ ਸਕੂਲਾਂ ਨੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਇੱਕ ਅਨੁਚਿਤ ਸਾਧਨ ਹੈ। CBSE ਸਕੂਲ ਮੈਨੇਜਮੈਂਟ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ (CSMA), ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਨੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਸੀ ਕਿ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਨੇ MCQ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਦੌਰਾਨ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਸੀਐਸਐਮਏ ਨੇ ਬੋਰਡ ਨੂੰ ਲਿਖੇ ਪੱਤਰ ਵਿੱਚ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਕਿ ਸਕੂਲਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਉੱਚ ਅੰਕ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿਚ ਇਹ ਵੀ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਉੱਤਰ ਬਾਕਸ ਵਿਚ ‘ਸੀ’ ਲਿਖਣ ਦੀ ਹਦਾਇਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਜੇਕਰ ਉਹ ਜਵਾਬ ਬਾਰੇ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤ ਸਨ ਤਾਂ ਜਾਂਚ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ, ਇਸ ਨੂੰ ‘ਏ’, ‘ਬੀ’ ਜਾਂ ‘ਡੀ’ ਵਿਚ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਇਸ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਸਹੀ ਉੱਤਰ ਕੀ ਹੈ। ਸੀ। ਇਹ ਵੀ ਪੜ੍ਹੋ| CBSE ਟਰਮ 1 ਦਾ ਨਤੀਜਾ 24 ਜਨਵਰੀ ਤੱਕ ਆਉਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ? ਨਤੀਜਿਆਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅੰਕਾਂ ਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਕਿਵੇਂ ਲਗਾਉਣਾ ਹੈ ਬੋਰਡ ਨੇ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਦੇ ਅੱਧ ਵਿਚਕਾਰ ਉਸੇ ਦਿਨ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਚੈਕਿੰਗ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਆਪਣੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਵਿੱਚ, ਸੀਬੀਐਸਈ ਨੇ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਕਿ ਕੀ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਉਠਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਸੀਬੀਐਸਈ ਨੇ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਕਿ ਨਤੀਜੇ ਨਿਰਪੱਖ ਢੰਗ ਨਾਲ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ ਅਤੇ ਬੋਰਡ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਬਾਰੇ ਅਧਿਆਪਕਾਂ, ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਆਦਿ ਦੁਆਰਾ ਉਠਾਏ ਗਏ ਸਾਰੇ ਸਵਾਲਾਂ ਦੇ ਹੱਲ ਲਈ ਬੋਰਡ ਕੋਲ ਇੱਕ ਕਮੇਟੀ ਹੈ। ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਬੋਰਡ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਉਠਾਏ ਗਏ ਸਵਾਲਾਂ ਦੀ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕਰੇਗਾ। ਜਵਾਬ ਕੁੰਜੀਆਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਪੱਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਗਲਤੀਆਂ। ਇਸ ਸਾਲ, ਸੀਬੀਐਸਈ ਨੇ ਸਕੂਲਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸਮੇਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਗਲਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਕੁਝ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ 12ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੀ ਸਮਾਜ ਸ਼ਾਸਤਰ ਦੀ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਵਿੱਚ ਗੁਜਰਾਤ ਦੰਗਿਆਂ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਅਤੇ 10ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੀ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਦੇ ਇਮਤਿਹਾਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੈਕਸਿਸਟ ਪਾਸ ਹੋਣ ਨੇ ਵੀ ਬੋਰਡ ਲਈ ਗੁੱਸਾ ਕੱਢਿਆ। ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਸਨ ਅਤੇ ਬੋਰਡ ਸਾਰੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਛੱਡੇ ਗਏ ਪ੍ਰਸ਼ਨਾਂ ਲਈ ਅੰਕ ਦੇਵੇਗਾ। ਪੜ੍ਹੋ| ਬੋਰਡ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ 2022: ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਘਰ ਦੇ ਟੈਸਟਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਤੱਕ, ਰਾਜ-ਵਾਰ ਸਮਾਂ-ਸਾਰਣੀ, ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਪੈਟਰਨ ਹੁਣ, ਸੀਬੀਐਸਈ ਮਿਆਦ 1 ਦੀਆਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆਵਾਂ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਨਤੀਜੇ ਅੰਤਿਮ ਉੱਤਰ ਕੁੰਜੀ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹੋਣਗੇ। ਦੋਵੇਂ ਉੱਤਰ ਕੁੰਜੀਆਂ ਅਤੇ ਸਕੋਰਕਾਰਡ cbse.nic.in ਅਤੇ cbseresults.nic.in ‘ਤੇ ਉਪਲਬਧ ਕਰਵਾਏ ਜਾਣਗੇ। ਨਤੀਜਾ ਜਨਵਰੀ ਵਿੱਚ ਐਲਾਨਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਬੋਰਡ ਨੇ ਸਹੀ ਤਾਰੀਖਾਂ ਸਾਂਝੀਆਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ, ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਨਤੀਜੇ 24 ਜਨਵਰੀ ਤੱਕ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਸਾਰੀਆਂ ਤਾਜ਼ਾ ਖ਼ਬਰਾਂ, ਤਾਜ਼ੀਆਂ ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਤੇ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਖ਼ਬਰਾਂ ਇੱਥੇ ਪੜ੍ਹੋ।

- Advertisement -spot_img
- Advertisement -spot_img
Stay Connected
16,985FansLike
2,458FollowersFollow
23,500SubscribersSubscribe
Must Read
- Advertisement -spot_img
Related News

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here