HomeEducationਯੂਪੀ ਦੇ 2,800 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਪੰਚਮਾਰਕ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਲਈ BHU...

ਯੂਪੀ ਦੇ 2,800 ਸਾਲ ਪੁਰਾਣੇ ਪੰਚਮਾਰਕ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਲਈ BHU ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ

- Advertisement -spot_img

[ad_1]

ਬਨਾਰਸ ਹਿੰਦੂ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਇੱਕ ਨੌਜਵਾਨ ਅੰਕ ਵਿਗਿਆਨੀ, ਡਾ: ਅਮਿਤ ਕੁਮਾਰ ਉਪਾਧਿਆਏ ਨੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਾਏ ਗਏ ਪੰਚਮਾਰਕ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਲਈ, ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੀ ਇੱਕ ਖੁਦਮੁਖਤਿਆਰ ਸੰਸਥਾ, ਇੰਡੀਅਨ ਨੈਸ਼ਨਲ ਸਾਇੰਸ ਅਕੈਡਮੀ ਤੋਂ ਇੱਕ ਵੱਕਾਰੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। “ਇਹ ਸਿੱਕੇ ਲਗਭਗ 2,800 ਹਨ। ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਵਰਤੀ ਗਈ ਤਕਨੀਕ ਦੇ ਕਾਰਨ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸ਼ੁੱਧ ਚਾਂਦੀ ਦੇ ਬਣੇ ਸਿੱਕੇ ਖੋਜੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਪਹਿਲੇ ਸਿੱਕੇ ਸਨ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਉੱਤੇ ਪੰਚ ਕਰਕੇ ਬਣਾਏ ਗਏ ਸਨ। ਪੁਰਾਣੇ ਸਮਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕੇ ਪੂਰੇ ਪ੍ਰਾਇਦੀਪ ਵਿੱਚ ਵਿਆਪਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤੋਂ ਵਿੱਚ ਸਨ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਜਾਰੀਕਰਤਾ, ਮੂਲ ਅਤੇ ਸਪਲਾਈ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਅਜੇ ਵੀ ਡੂੰਘੇ ਅਤੇ ਵਿਆਪਕ ਅਧਿਐਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ,” ਪ੍ਰੈਸ ਬਿਆਨ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਪੜ੍ਹੋ|BHU ਨੇ ਹਿੰਦੂ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਐਮਏ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ, ਇਹ ਹੈ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵਿਲੱਖਣ ਕੋਰਸ ਵਿੱਚ ਕੀ ਸਿੱਖਣਗੇ ਡਾ: ਅਮਿਤ ਉਪਾਧਿਆਏ, ਜੋ ਕਿ ਪ੍ਰਾਚੀਨ ਭਾਰਤੀ ਇਤਿਹਾਸ, ਸੱਭਿਆਚਾਰ ਅਤੇ ਪੁਰਾਤੱਤਵ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿਭਾਗ, ਕਲਾ ਫੈਕਲਟੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਵੀ ਹਨ, ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸਨੂੰ BHU ਵਿੱਚ ਇੰਸਟੀਚਿਊਸ਼ਨ ਆਫ਼ ਐਮੀਨੈਂਸ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੇ ਤਹਿਤ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਤਸਾਹਨ ਗ੍ਰਾਂਟ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਪੰਚਮਾਰਕ ਸਿੱਕਿਆਂ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਪ੍ਰਸਤਾਵ। ਉਸਨੇ ਅੱਗੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਪੂਰੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਦਾ ਵਿਚਾਰ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀ ਦਿੱਤੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ INSA ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਮਿਲੀ। ਹੋਰ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ”, ਡਾ. ਉਪਾਧਿਆਏ ਨੇ ਕਿਹਾ। ਅਧਿਐਨ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਤਿੰਨ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਸਵਾਲਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇਹਨਾਂ ਸਿੱਕਿਆਂ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਅਥਾਰਟੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣਾ, ਇਹ ਕਿਵੇਂ ਬਣਾਏ ਗਏ (ਨਿਰਮਾਣ) ਅਤੇ ਮੂਲ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਸਿੱਕਿਆਂ ਵਿੱਚ. ਇਹ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਸਹਿਯੋਗੀ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਭੂ-ਵਿਗਿਆਨ, ਧਾਤੂ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਭੌਤਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਦੇ ਵਿਭਾਗਾਂ ਦੇ ਮਾਹਿਰ ਵੀ ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੇ। ਡਾ: ਅਮਿਤ ਉਪਾਧਿਆਏ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਪੰਚਮਾਰਕ ਦੀ ਆਧੁਨਿਕ ਜਾਅਲਸਾਜ਼ੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਵੱਡਾ ਉਦੇਸ਼ ਪੂਰਾ ਕਰੇਗਾ। ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਵਿਗਿਆਨਕ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਸੀਂ ਸਿੱਕਿਆਂ ਦੀ ਸਹੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਅਤੇ ਰਚਨਾ ਨੂੰ ਜਾਣ ਸਕਾਂਗੇ। ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਜਦੋਂ ਸਿੱਕੇ, ਜੋ ਇਤਿਹਾਸਕ ਮੁੱਲ ਰੱਖਦੇ ਹਨ, ਜਾਅਲੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਤਿਹਾਸਕ ਤੱਥਾਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕਰਨਾ ਅਸੰਭਵ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਸਾਰੀਆਂ ਤਾਜ਼ਾ ਖ਼ਬਰਾਂ, ਤਾਜ਼ੀਆਂ ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਤੇ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਖ਼ਬਰਾਂ ਪੜ੍ਹੋ।

- Advertisement -spot_img
- Advertisement -spot_img
Stay Connected
16,985FansLike
2,458FollowersFollow
23,500SubscribersSubscribe
Must Read
- Advertisement -spot_img
Related News

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here